Dịch vụ hỏa táng tại TPHCM: Hướng dẫn chi tiết thủ tục và chi phí

Ngày đăng bài: 03/06/2025

Dịch vụ hỏa táng tại TPHCM đang ngày càng được nhiều gia đình lựa chọn nhờ tính tiện lợi, chi phí hợp lý và thân thiện với môi trường. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp thông tin chi tiết về thủ tục, chi phí và cách chọn đơn vị uy tín như Tháp Long Thọ.

Dịch vụ hỏa táng là gì?

dịch vụ hỏa táng
Dịch vụ hỏa táng là gì?

Dịch vụ hỏa táng là quá trình xử lý thi hài người đã mất bằng cách thiêu đốt trong lò chuyên dụng, sau đó thu gom và bàn giao tro cốt cho gia đình. Hình thức này ngày càng phổ biến tại các đô thị lớn như TP.HCM do tiết kiệm diện tích đất, giảm áp lực lên các nghĩa trang truyền thống.

Ngoài yếu tố văn hóa - tâm linh, hỏa táng còn được đánh giá là lựa chọn phù hợp trong xu hướng sống xanh, sống tối giản của nhiều gia đình hiện nay.

Lợi ích của dịch vụ hỏa táng

hỏa táng
Lợi ích của dịch vụ hỏa táng

Tiết kiệm chi phí hỏa táng

Một trong những lý do hàng đầu khiến nhiều gia đình lựa chọn dịch vụ hỏa táng là khả năng tiết kiệm chi phí so với an táng truyền thống. Các khoản phí liên quan như xây mộ, mua đất nghĩa trang, bảo trì mộ phần có thể được cắt giảm đáng kể.

So sánh chi phí (ước lượng):

Hạng mụcAn táng truyền thốngDịch vụ hỏa táng
Chi phí đất nghĩa trang50 – 200 triệu VNĐ0 VNĐ
Xây mộ, bảo trì20 – 100 triệu VNĐ0 – 5 triệu VNĐ
Phí thực hiện nghi thức10 – 20 triệu VNĐ7 – 15 triệu VNĐ

Bảo vệ môi trường với hỏa táng

Dịch vụ hỏa táng giúp giảm thiểu ô nhiễm đất và nước ngầm - vấn đề đang được quan tâm tại các khu vực dân cư đông đúc. Việc xử lý thi hài bằng nhiệt độ cao trong môi trường kiểm soát giúp hạn chế vi khuẩn, mầm bệnh lan truyền và giữ vệ sinh môi trường sống xung quanh.

Ngoài ra, các trung tâm hỏa táng hiện nay đều sử dụng công nghệ lò thiêu hiện đại, giảm tối đa khí thải độc hại, góp phần xây dựng thành phố xanh và phát triển bền vững.

Quy trình thực hiện dịch vụ hỏa táng tại TPHCM

dịch vụ hỏa táng
Quy trình thực hiện dịch vụ hỏa táng tại TPHCM

Chuẩn bị hồ sơ hỏa táng

Trước khi tiến hành hỏa táng, gia đình cần chuẩn bị các giấy tờ cần thiết như:

  • Giấy chứng tử
  • CMND/CCCD người mất và người thân đại diện
  • Giấy giới thiệu của phường/xã (nếu có yêu cầu)

Tùy theo từng đơn vị cung cấp dịch vụ hỏa táng, quy trình có thể linh động hơn, đặc biệt khi sử dụng gói trọn gói như tại Tháp Long Thọ.

Tiến hành nghi thức hỏa táng

Sau khi hoàn tất hồ sơ, thi hài sẽ được vận chuyển đến trung tâm hỏa táng. Gia đình có thể tham gia nghi thức tiễn biệt ngắn gọn trước khi thiêu.

Một số đơn vị còn hỗ trợ tổ chức nghi lễ truyền thống theo tôn giáo hoặc yêu cầu riêng của gia đình - đây là phần quan trọng giúp người thân an tâm về mặt tinh thần.

Bàn giao tro cốt sau hỏa táng

Sau khoảng 1 – 2 giờ thiêu, tro cốt được thu gom và cho vào hũ đựng. Gia đình có thể lựa chọn hình thức lưu giữ như:

  • Mang về nhà thờ cúng
  • Gửi vào nhà lưu tro ngắn/dài hạn
  • Gửi về quê hương hoặc đưa đi rải tro theo phong tục

Các hũ tro cốt hiện nay được làm từ gốm sứ hoặc đá cao cấp, bền và đảm bảo tính thẩm mỹ. 

Chi phí dịch vụ hỏa táng có đắt không?

Mức giá trung bình cho dịch vụ hỏa táng tại TP.HCM dao động từ 7 - 15 triệu VNĐ tùy vào:

  • Gói cơ bản hay trọn gói
  • Loại hũ tro cốt chọn lựa
  • Có hay không nghi thức riêng theo tôn giáo

Lựa chọn dịch vụ hỏa táng uy tín tại Tháp Long Thọ

Lựa chọn dịch vụ hỏa táng uy tín tại Tháp Long Thọ

Khi lựa chọn dịch vụ hỏa táng, yếu tố uy tín và sự tận tâm trong hỗ trợ người thân là điều quan trọng. Tháp Long Thọ được nhiều gia đình tin tưởng nhờ:

  • Cung cấp gói dịch vụ trọn gói, linh hoạt theo nhu cầu
  • Có kho lưu tro cốt ngắn và dài hạn với không gian yên tĩnh, trang nghiêm
  • Đa dạng hũ đựng tro cao cấp bằng gốm sứ, đá tự nhiên
  • Giao hũ tro cốt tận nơi trên toàn quốc

Tuy không phải là lựa chọn duy nhất, nhưng Tháp Long Thọ là địa chỉ đáng để cân nhắc nếu bạn cần tìm một đơn vị cung cấp dịch vụ hỏa táng tận tâm, chuyên nghiệp tại TPHCM.

Tổng kết

Với nhiều lợi ích vượt trội như tiết kiệm chi phí, bảo vệ môi trường và thủ tục đơn giản, dịch vụ hỏa táng đang dần trở thành xu hướng lựa chọn của người dân TP.HCM hiện nay. Nếu bạn đang tìm kiếm một địa chỉ uy tín để lo hậu sự chu đáo, Tháp Long Thọ là một gợi ý đáng tin cậy trong danh sách lựa chọn của bạn.

Các Bài Viết Khác: